A cikin dakin gwaje-gwaje, ana yanke hukunci akai-akai don tantance yadda mafi kyawun gudanar da gwaje-gwaje da gwaji masu mahimmanci. A tsawon lokaci, shawarwarin pipette sun dace don dacewa da labs a duk faɗin duniya kuma suna ba da kayan aikin don haka masu fasaha da masana kimiyya su sami damar yin bincike mai mahimmanci. Wannan gaskiya ne musamman yayin da COVID-19 ke ci gaba da yaɗuwa a cikin Amurka. Masana cututtukan cututtuka da virologists suna aiki ba dare ba rana don samar da maganin cutar. Ana amfani da tukwici mai tacewa da aka yi da robobi don nazarin ƙwayoyin cuta kuma waɗanda a da suke da girma, pipettes na gilashi yanzu suna da sumul kuma suna sarrafa kansu. Ana amfani da jimillar tukwici na pipette filastik guda 10 don yin gwajin COVID-19 guda ɗaya a halin yanzu kuma yawancin nasihun da ake amfani da su yanzu suna da tacewa a cikinsu wanda yakamata ya toshe 100% na iska da kuma hana kamuwa da cuta yayin yin samfur. Amma nawa ne waɗannan shawarwarin suka fi tsada da tsadar muhalli da gaske suna amfana da labs a duk faɗin ƙasar? Ya kamata labs su yanke shawarar cire tacewa?
Dangane da gwaji ko gwajin da ke hannun, dakunan gwaje-gwaje da cibiyoyin bincike za su zaɓi yin amfani da nasihun bututun da ba a tace ba ko kuma da aka tace. Yawancin dakunan gwaje-gwaje suna amfani da shawarwarin da aka tace saboda sun yi imanin cewa tacewa za su hana duk wani iska daga gurbata samfurin. Ana yawan ganin tacewa azaman hanyar da ta dace don kawar da alamun gurɓatawa gaba ɗaya daga samfurin, amma abin takaici ba haka bane. Polyethylene pipette tip filters ba ya hana kamuwa da cuta, a maimakon haka kawai yana rage yaduwar gurɓataccen abu.
Wani labarin Biotix na baya-bayan nan ya ce, “[kalmar] shamaki kadan ne na rashin fahimta ga wasu daga cikin wadannan shawarwari. Wasu nasihu masu tsayi kawai suna ba da shingen rufewa na gaskiya. Yawancin masu tacewa kawai suna jinkirta ruwa daga shigar da ganga pipette." An yi nazari mai zaman kansa yana duban hanyoyin da za a bi don tacewa da kuma tasirin su idan aka kwatanta da nasihun mara tacewa. Wani labarin da aka buga a cikin Journal of Applied Microbiology, London (1999) yayi nazarin tasiri na shawarwarin tace polyethylene lokacin da aka saka shi a ƙarshen buɗaɗɗen mazugi na pipette idan aka kwatanta da nasihun da ba a tace ba. Daga cikin gwaje-gwajen 2620, 20% na samfurori sun nuna gurɓataccen ƙwayar cuta a hancin pipettor lokacin da ba a yi amfani da tacewa ba, kuma 14% na samfuran sun gurɓace lokacin da aka yi amfani da tip ɗin tace polyethylene (PE) (Hoto 2). Har ila yau, binciken ya gano cewa, lokacin da aka saka bututun ruwa na rediyoaktif ko plasmid DNA ba tare da tacewa ba, gurɓataccen ganga na pipettor ya faru a cikin pipettings 100. Wannan yana nuna cewa ko da yake tukwici da aka tace suna rage yawan gurɓacewar giciye daga wannan tip ɗin pipette zuwa wani, masu tacewa ba sa daina gurɓata gaba ɗaya.
Lokacin aikawa: Agusta-24-2020